Ruwa abu ne mai mahimmanci a gare mu don kiyaye lafiyarmu da rayuwarmu, kuma kowa yana sane da hakan. Don haka, sau da yawa muna magana game da irin ruwan da za a sha ya fi lafiya, da kuma yawan ruwan da za a sha a kowace rana yana da amfani ga jiki, amma ba kasafai muke tattauna tasirin cutar ba.shan kofunakan lafiya.
A cikin 2020, wata kasida mai taken "Nazari ya gano: kwalabe na Gilashin Sau 4 sun fi cutarwa fiye da kwalabe na filastik, wanda ke haifar da ƙarin matsalolin muhalli da lafiya" ya zama sananne a cikin da'irar abokai, yana jujjuya tunanin kowa da kowa cewa gilashin yana da lafiya.
Don haka, shin kwalaben gilashi da gaske ba su da lafiya kamar kwalaben filastik?
1. Shin gaskiya ne cewa kwalabe na gilashi suna da cutarwa sau 4 fiye da kwalabe?
Kada ku damu, bari mu fara duba abin da wannan labarin ya ce da farko.
Masana kimiyya sun kimanta marufi na yau da kullun kamar kwalabe na filastik da kwalabe na gilashi. Bayan yin la'akari da abubuwa kamar amfani da makamashi da amfani da albarkatu, a ƙarshe sun yi imanin cewa kwalabe na gilashin sun fi kwalabe masu lahani sosai, kusan sau huɗu sun fi cutarwa.
Amma a lura cewa wannan baya nufin tsananin tasirin da lafiyar ɗan adam ke da shi da muhalli lokacin da aka yi amfani da kwalbar gilashin, amma kuma yana nufin cewa yana iya cinye ƙarin albarkatu da kuzari yayin aikin samarwa. Alal misali, yana buƙatar ma'adin soda ash da yashi silica. , dolomite da sauran kayan aiki, kuma idan an yi amfani da waɗannan abubuwa da yawa, sakamakon zai kasance mai tsanani, wanda zai iya haifar da gurɓataccen ƙura, gurɓataccen koguna a yankunan da ke kewaye, da dai sauransu; ko sulfur dioxide, carbon dioxide da sauran iskar gas za a samar lokacin yin gilashi, kada ku yi la'akari da waɗannan Gas, wanda shine "mai laifi a bayan al'amuran" wanda ke haifar da tasirin greenhouse, zai iya haifar da yanayi na yanayi na duniya; kuma waɗannan sakamakon a fili sun fi cutar da filastik.
Don haka, kimanta wanne kwalabe na gilashi da kwalabe na filastik ya fi cutarwa ya dogara da hangen nesa.
Idan kawai ka yi la'akari da shi ta fuskar ruwan sha, shan ruwa daga gilashi yana da lafiya sosai.
Domin gilashin ba ya ƙara wani abu mara kyau kamar sinadarai yayin aikin harbe-harbe mai zafi, don haka kada ku damu da "haɗa" abubuwa a lokacin shan ruwa; kuma saman gilashin yana da santsi kuma yana mannewa da Abubuwan da ke cikin ƙasa suna da sauƙin tsaftacewa, don haka zaka iya la'akari da shan ruwa daga gilashi.
2. "Ruwan zafi yana shiga, ruwan guba yana fita", ko kofin thermos ma yana haifar da ciwon daji?
A cikin 2020, Labaran CCTV sun sami rahoto mai alaƙa game da "kofin rufewa". Ee, samfura 19 ba su cancanta ba saboda abun ciki na karafa masu nauyi ya wuce misali.
Yin amfani da kofi na thermos mai nauyi mai nauyi wanda ya wuce misali na iya haifar da haɗari iri-iri ga lafiyar ɗan adam, musamman ga matasa, wanda zai iya yin tasiri ga metabolism na baƙin ƙarfe, zinc, calcium da sauran abubuwa, wanda ke haifar da zinc da calcium. kasawa; retardation na jiki na yara, jinkirin tunani Matakan sun ragu, kuma yana iya haifar da haɗarin kansa.
Ya kamata a nanata cewa ciwon daji na kofin thermos da aka ambata a cikin rahoton yana nufin kofin thermos mara kyau (wanda ya wuce gona da iri), ba duka kofuna na thermos ba. Don haka, idan dai kun zaɓi ƙwararren ƙwararren thermos, zaku iya sha tare da kwanciyar hankali.
Gabaɗaya magana, idan ka saya kuma ka yi amfani da thermos na bakin karfe mai alamar "304" ko "316", zaka iya sha tare da amincewa. Duk da haka, lokacin amfani da kofin thermos don shan ruwa, yana da kyau a yi amfani da shi don farin ruwa kawai, ba don ruwan 'ya'yan itace ba, abubuwan sha na carbohydrate da sauran ruwaye ba, saboda ruwan 'ya'yan itace abin sha ne mai acidic, wanda zai iya tsananta hazo na karafa mai nauyi a kan ruwa. bangon ciki na kofin thermos; kuma abubuwan sha na carbonated suna da sauƙin samar da iskar gas. A sakamakon haka, matsa lamba na ciki yana tasowa, yana haifar da matsananciyar matsa lamba, yana haifar da mummunan sakamako kamar rashin buɗe kwalabe ko abin da ke ciki "fitowa", cutar da mutane, da dai sauransu; saboda haka, yana da kyau a cika thermos kawai da ruwa mara kyau.
3. Shan ruwa a cikin wadannan kofi guda 3 yana da illa ga lafiya
Lokacin shan ruwa dole ne a sami kofi da za a rike, kuma akwai nau'ikan kofuna masu yawa, wanne ya fi hatsari kuma ya kamata a kauce masa? A gaskiya ma, yana da matukar hadari a sha ruwa daga kofuna na gilashi. Haɗarin gaske shine waɗannan nau'ikan kofuna 3. Bari mu ga ko kuna amfani da su?
1. Kofin takarda da za a iya zubarwa
Mutane da yawa sun yi amfani da kofuna na takarda da za a iya zubar da su, waɗanda suke dacewa da tsabta. Amma gaskiyar lamari bazai zama abin da kuke gani a saman ba. Wasu ƴan kasuwa marasa mutunci za su ƙara yawan man goge baki don sanya kofin ya yi fari. Wannan abu na iya sa sel su canza. Bayan shigar da jiki, yana iya zama mai yuwuwar ciwon daji. dalili. Idan kofin takarda da ka saya yana da laushi sosai, yana da sauƙi don gurɓata kuma ya tsoma baki bayan an zuba ruwa, ko kuma zaka iya taɓa cikin kofin takarda da hannunka don jin gari mai laushi, to sai ka yi hankali da irin wannan kofin takarda. . A takaice, ana ba da shawarar ku yi amfani da kofuna waɗanda ba za a iya zubar da su ba, kuma ta fuskar muhalli, yin amfani da ƙananan kofuna na iya rage gurɓatar muhalli.
2. Kofin ruwa na filastik
Yawancin lokaci ana saka robobi a cikin kofuna na ruwa na filastik, wanda zai iya ƙunshi wasu sinadarai masu guba. Lokacin da aka cika ruwan zafi, ana iya tsoma su cikin ruwan, wanda zai iya haifar da barazanar lafiya bayan sha. Bugu da ƙari, ƙananan microstructure na ciki na kofin ruwa na filastik yana da pores da yawa, waɗanda suke da sauƙin bi da datti. Idan ba a tsaftace shi cikin lokaci ba, yana da sauƙi don haifar da kwayoyin cuta. Bayan cika ruwan sha, waɗannan ƙwayoyin cuta na iya shiga cikin jiki. Saboda haka, ana ba da shawarar saya ƙananan kofuna na ruwa na filastik. Idan dole ne ku saya su, yana da kyau a zaɓi kofuna na ruwa na filastik masu ingancin abinci waɗanda suka dace da ƙa'idodin ƙasa.
3. Kofuna masu launi
Kofuna masu launi, ba su da kyau sosai, kuna son samun ɗaya? Koyaya, don Allah ka kame zuciyarka, saboda akwai babban haɗarin lafiya da ke ɓoye a bayan waɗannan kofuna masu haske. Ciki na kofuna masu launuka iri-iri an lullube shi da kyalli. Lokacin da aka zuba tafasasshen ruwa, launuka na farko na ƙarfe masu nauyi masu guba kamar gubar za su ɓace Ana samun sauƙin narkewa kuma a shiga cikin jikin ɗan adam da ruwa, yana cutar da lafiyar ɗan adam. Idan an sha da yawa, zai iya haifar da guba mai nauyi.
Takaitacciyar: Dole ne mutane su sha ruwa kowace rana. Idan ruwan sha bai isa ba, jiki ma zai fuskanci barazanar lafiya iri-iri. A wannan lokacin, kofin yana da makawa. A matsayin abubuwan bukatu na yau da kullun da muke amfani da su a kowace rana, zaɓin sa shima na musamman ne. Idan ka zaɓi wanda bai dace ba, yana iya zama haɗari ga lafiyarka, don haka idan ka sayi kofi, sai ka ɗan sani kaɗan, domin a sha ruwa lafiya da lafiya.
Lokacin aikawa: Janairu-06-2023